* Mshauri wa ujenzi machinjio * *

Vingunguti awekwa kiti moto

Na CHRISTOPHER LISSA

MKUU wa Wilaya za llala, Sophia

Mjema, amemtaka mkandarasi

/ B mshauri wa ujenzi wa machinjio
a kisasa L/a Vingunﬁuti. kuripoti ofisini
wake ili kujieleza kuhusu kuchelewa
Flcl.lll:)al ushauri wa mipaka ya eneo la mradi
o,

Mkandarasi mshauri katika mredi huo
unactekelezwa na Shirika la Nyumba la
Talfa (NHC), ni Cons Africa Ltd.

Pia, ameishauri NHC kuhakikisha
inaongeza kasi ya ufuallliaji wa mabati
ya kuezekea machinjio hayo, ambayo
inadaiwa yameagizwa kuloka nje ya nchu.

Alitoa maagizo hayo Dar es Salaam,
jana, alipofanya ziara ya kukagua miradiya

imkakati, ambayo ni ujenzi wa machinjio
haye na ujenzi wa soko la Kisutu,

Akiwa katika machinjio hayo, Mjema
alieleza kuridhishwa na kasi ya ujenzi,
inpawa alishangazwa na changamoto
ndogo ndogo zinazafanya baadhiya hatua
muhimu za ujenzi, hususan uezekajl na
kutobalnishwa kwa mipaka kamili ya eneo
la mradi. o

“Nimeambiwa ripoti ya ujenzi huu
imekabidhiwa kwa wakubwa. Rais Dk.

'f' John Magufuli aliagiza ujenzi ukamilike

wakati,

Desemba 31, mwaka jana, lakini mpaka
sasa bado na nimeelezwa kuwa katika
ripoti yao, NHC wameomba siku 180
zaidl ili kukamilisha ujenzi, hili liko kwa
wakubwa watalitolea amuzi,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya alibainisha
kuwa, NHC ‘pila wamemueleza kuwa,
kinachochelewesha kuezeka ni kutokana
na mabati kuagizwa nje ya nchi, kwa
sababu hapa nchini hakuna kiwanda
kinachozalisha mabati yenye kiwango
kinachohitajika kuezekea mradi huo.

“Sasa nawahimiza NHC waluatilie
mabati hayo ili tuezeke jenpo hill. Tuko
nyuma sana ya muda,” aliserna.

Kuhusu mshauri wa mradi huo, Cons
Africa Limited, Mjema alisema anatakiwa
kubainisha mipaka kamili ya enec hilo
il kumwezesha mkandarasi kujenga
miundombinu, hususan ya kupitishia
uchafu.

“Kazi zingine za nje vya
zimesimama kwa  sababu NHC
hawajaelekezwa. Namuagiza mshauri
wa mradi aje aofisini kwangu Jumatano
(kesho)," alisema.

Akiwa katika Soko la Kisutu, Mjema
alimtaka  Mkandarasi, Kampuni vya
Mohammed Builders Limited, kuongeza
nguvu kazi  na kukamilisha ujenzi kwa

jengo

N

“Mkataba unamtaka akabidhi jengo
Agosti, mwaka huu, lakini ni mbali mno.
Tangu mwaka jana, alipoanza ujenz wa
jengo hili lenye pharofa tano, yuko asilimia
32 w ya ujenz, yaani amejenga ghorafa
moja. Nataka aongeze kasi na akamilishe
angalau Julai, mwaka huu,” aliagiza.

Mradi wa Machinjio ya Vingunguti,
unagharimu sh. bilioni 12 na unatarajiwa
kuwa na tija kubwa kwa taifa, hususan
kuinua kiwango cha ubora wa nyama na
ngozi pamoja na kuingiza pato kwa nchi.

Hivi karibuni, Uhuru lilizungumza na
Mkurugenzi Mkuu wa NHC, Dk. Maulid
Banyani na kusema taarifa ya kiufundi na
kitaalamu kuhusu rnaende?;:o a ujenzi
wa machinjio hayo, imekabidhiwa kwa
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, William Lukuvi.

Taarifa hiyo pia inahusu sababu
za kuchelewa kumalizika kwa ujenzi wa
mradi.

Lukuvi alitaka sababu hizo zielezwe
wazi na ziwe za msingi ili baada ya hapo,

amtaarifu  Rais Dk, Magufuli kuhusu
ucheleweshwaji huo.
Dk. Banyani alisema mabali ya

machinjio haya yameagizwa nchini Kenya,
baada ya Tanzania kutckuwa na kiwanda
kinachozalisha mabati yenye ubora huo 9
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"Mpina aaglza meli iliyokamatwa
- kwa uvuvi haramu kuondolewa

Na Mwandishi Wetu, Mtwara

B 8 WAZIRI wa Mifugo na
Uvuvi, Luhaga Mpina, amemtaka
mmmk; wa meli ya Buah Naga
1 iiyokamatwa kwa makosa ya
uvuvi haramu katika ukanda wa
Bahan Kuu kuiondoa haraka meli
hiyo katika Bandari ya Mtwara il
kupisha shughuli zingine za Serikali
kuendelea, kwani Mahakama tayan
lishatoa hukumu dhidi yakesi h yO.
Akizungumza mara baada a
kutembelea melj hiyo inayomilikiwa
na Raia wa Malaysia katika Bandari
ﬁa Mtwara, Waziri Mﬁma alisema
ukamatwa kwa melj YO na kisha
Mahakama Kutoa hukumuy ya
kifungo cha miaka 20 jela au kuli
faini ya sh, bilioni 1 ni uthibitisho
kuwa Serikali ya awamu ya tann
haina mzaha J-:ahka Kusimamia
ras-rhmah zake zikiwemo za uyuyi
azm Mpina alisema meli hiyo ya
a1 niya pil kukamatwa
m enk | kifanya uvuw haramu
Katika Baha? Kuu, ambapo meli
nyingine va awang 1 jij
Mwak gﬁgr kifan %UVUMS
na d'?DkUWﬂ Wazm wa Maendeleq
fugo na Uvuvi, Dkt John
J:I" e Viagufuli,
Mag 'Pina alisema baada ya Dkt,
s 'lkukama!a meli hi YO Miaka
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vyombo vingine vinavyotumika
kufanyas“»ug’?uhzawa

shena za nchi
Alisema Serikali ya Tanzania
'taendelea kufanya doria na
operesheni katika ukanda wa
an Kuu na kudhibiti meli zote
za kigeni zilizozoea kuja kuvua
katika maji ya Tanzania bifa kufuata
sheria na bada]a yake kuvua uvuvi
usio endelevu kama kuwavua ba@?a

na kisha kumpa mili yao

baada ya kuondoa
esemba 2018 ﬁ hakama

Divisheni ya Uhujumu Uchum
na Makosa ya Rushwa Kanda
ya Mtwara iwahukumu waty
watatu wakiwemo raia wawil wa
klgEﬂi na Mtanzania mmoja kifungo

20 jela kila mmoja au
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¥ Julieth Midren, KIBAHA

HALMASHALIL va Mjl wa Kibaha
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“Waziri aagiza meli iliyokamatwa **
uvuvi haramu itolewe bandarini

=

Na Mwandishi Wetu,
MTWARA

WAZIRI wa Mifugo na Uvu-
vi, Luhaga Mpina, amemtaka
Mmiliki wa Meli ya Buah Naga
1. iliyokamatwa kwa makosa ya
uvuvi haramu katika ukanda
wa Bahari Kuu, kuiondoa hara-
ka meli hiyo kwenye Bandari
ya Mtwara, ili kupisha shughuli
zingine za serikali.

Amesema meli hiyo ina-
paswa kuondolewa bandarini
huko kwa kuwa tayari mahaka-
ma ilishatoa hukumu dhidi ya
kesi hiyo.

Akizungumza baada ya
kutembelea eneo liliko meli
hivo inayomilikiwa na raia wa
Malaysia, Waziri Mpina alisema

jana luwa kukamatwa kwa
meli hivo ma kisha mahakama
kutoa hukumu ya kifungo cha
miaka 20 jela au kulipa faini
va Sh. bilioni moja, ni uthibiti-

sho kuwa serikali ya awamu
ya tano haina mzaha katika
kusimamia rasilimali zake, ziki-
WAIMO Z3 uvuvi.

Waziri huyo alisema meli
hivo ni ya pili kukamatwa na
kuchukuliwa hatua na serikali,
kutokana na kufanya uvuvi
haramu katika Bahari Kuu nda-
ni ya miaka 10, ya kwanza ikiwa
ni Tawarig |, iliyokamatwa
mwaka 2009 na aliyekuwa Wa-
ziri wa Maendeleo ya Mifuge na
Uvuvi, Dk. John Magufuli. sasa
Rais wa Tanzania.

Mpina alisema baada ya Dk.
Magufuli kukamata meli hiyo
miaka 10, baadave, serikali
anayoiongoza imekamata tena
meli nyingine na Kuitangazia

dunia kuwa Tanzania imekataa
kuwa shamba la bibi la kila mtu
kuja kufanya anachataka.

Alisema adhabu iliyotolewa
na mahakama inatoa fundisho
na ujumbe kwa wamiliki wa

meli na vyombo vingine vina-
vyotumika kufanya shughuli
za uvuvi, kuzingatia sheria za
nchi,

Wazirl huyo alisema serikali
itaendelea kufanya doria na
operesheni katika ukanda wa
Bahari Kuu na kudhibid meli
zote za kigeni zilizotumika ku-
vua katika maji ya Tanzania
bila kufuata sheria

Alisema uvuvi huo usiozin-
gatia sheria za nchi. si endel-
evu kutokana na wavuvi kuvua
papa na kisha kutupa miili yao
baharinl baada ya kuondoa
mapezi.

Desemba 2018, Mahakama
Kuu Divisheni ya Uhujumu
Uchumi na Makosa va Rushwa
Kanda ya Miwara. iliwahu-
kumu watu watatu wakiwamo
raia wawili wa kigeni na Mtan-
zania mmaoja, kifungo cha mia-
ka 20 jela kila mmoja au kulipa
laini ya Sh. bilioni moja baada

ya kukamatwa wakifanya uvuvi
haramu katika ukanda wa Ba-
hari Kuu Januari mwaka huo.

Watu hao walikamatwa
katika ‘Operesheni NMATT,
fliyokuwa inaendeshwa na
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
kushirikiana na vyombo ving-
ine vya dola.

wartu hao wallkamatwa wak-
jwa kwenye meli ya Buah Naga
1 ya Malaysia wakiwa na kilo 90
za mapezi ya papa bila kuwana
miili yake, kinyume cha sheria.

Pia mwishoni mwa mwaka
jana, Bunge la Tanzania lilipit-
sha Azimio la Mkataba wa Ki-
mataifa wa Shirika la Chakula
Duniani wa kupambana na
kuzuia uvuvi haramu kupina
bandari za nchi wanachama,
Spika Job Ndugai akitaka juhu-
di zaidi kufanyika kulinda rasil-
imali za uvuvi akisisitiza kuwa
endapo hazitasimamiwa vizuri,
Zitatoweka.
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